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1.0 CHIMBUKO NA VIPAUMBELE VYA UTEKELEZAJI 

Utekelezaji wa kazi za Dawati la Sekta Binafsi kwa Mwaka 2019/20 linatokana na: - 

Kutekeleza ahadi ya Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, wakati wa kampeni za uchaguzi za mwaka 2015 na hata 

baada ya kuchaguliwa ameahidi kufanya mageuzi makubwa katika sekta ya Mifugo na 

Uvuvi.  

Kutekeleza IIlani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2015-2020, 

Ibara ya 25 (a – q) kwa upande wa Mifugo na Ibara ya 27 (a-p) kwa upande wa 

uvuvi.  

Kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili (Five Year 

Development Plan II - FYDP II), 2016-2021; na 

Kutekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agriculture Sector 

Development Programme – ASDP II), Sera ya Mifugo (2006) na Sera ya Uvuvi (2015). 
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1.1 UTEKELEZAJI WA KAZI ZA DAWATI 

NO MALENGO Kazi Mahsusi za Utekelezaji Viashiria 

1 Kufanya tafiti Kushirikiana na sekta binafsi kufanya tafiti 

za minyororo ya thamani ili kubaini fursa 

na maeneo ya uwekezaji 

Idadi ya tafiti za minyoro 

ya mazao ya kisekta 

zilizofanyika 

2 Upatikanaji wa 

mikopo kwa 

wafugaji na 

wavuvi  

Kuhamasisha vyama vya ushirika na 

kuviunganisha na taasisi za fedha kwa 

ajili ya mikopo 

Idadi ya vyama vya 

ushirika vitakavyopata 

mikopo 

Kuhamasisha taasisi za wizara, wafugaji 

na wavuvi kwa ajili ya kufanya shughuli 

zao kibiashara ikiwa ni pamoja na 

kuwaunganisha na taasisi za kifedha 

Taasisi za mifugo na 

uvuvi kuanza 

kujiendesha kibiashara 

na kupata mikopo 

Kutoa ushauri wa kitaalamu wa 

upatikanaji wa mikopo/lease financing, 

maandiko ya biashara, taasisi za dhamana 

kama PASS na Bima 

Idadi ya maandiko ya 

uvuvi na zana za 

uzalishaji na dhamana 

za ukopaji 

3 Kuitangaza 

sekta ya 

mifugo na 

uvuvi 

Kushiriki warsha, makongamano, 

maonesho, mikutano, vipeperushi, 

mabango, na kutangaza fursa kupitia 

vyombo vya habari kama magazeti, TV, 

radio na mitandao ya kijamii 

Idadi ya matangazo, 

vipeperushi na mikutano 

ya kutangaza fursa  

4 Kufanya 

tathmini na 

ufuatiliaji 

(Monitoring 

and 

Evaluation) 

Kuandaa viashiria vya tathmini na 

ufuatiliaji 

Aina ya viashiria vya 

tathmini na ufuatiliaji 

Kufanya tathmini na ufuatiliaji kuendana 

na logical frame work 

Logical frame work 

kutumika katika kufanya 

tahmini na ufuatiliaji 

Kuandaa mikutano ya wadau katika 

Dawati ili kutathmini utekelezaji wa 

utekelezaji 

Idadi ya mikutano ya 

wadau 

 

1.2 TAFITI  

Katika kipindi cha mwaka 2019/2020 Dawati la Sekta Binafsi kwa kushirikiana na wadau 

wa sekta binafsi, Taasisi za Serikali tulifanya tafiti nane (8) ambazo ni:- 

I. Tathmini ya gharama na faida katika mnyororo wa thamani wa maziwa 

II. Mnyororo wa thamani wa zao la maziwa 

III. Mnyororo wa thamani wa zao la nyama 
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IV. Mnyororo wa thamani wa zao la Ngozi 

V. Mnyororo wa thamani wa kuku 

VI. Mnyororo wa thamani wa vyakula vya viwandani vya mifugo (compound feeds) 

VII. Mnyororo wa thamani wa ukuzaji viumbe maji 

VIII. Mnyororo wa thamani wa samaki  

Kielelezo Na 1 Mazao yaliyofanyiwa  utafiti 

 

1.3 MATOKEO YA TAFITI SEKTA YA MIFUGO 

Idadi ya mifugo Tanzania 

 

Idadi ya 

ng’ombe:  

milioni 32.5 

 

 

Idadi ya kondoo: 

milioni 5.5  

https://www.google.com/imgres?imgurl=http%3A%2F%2Fwww.persiansheep.com%2Fckfinder%2Fuserfiles%2Fimages%2FIMG_3528.jpg&imgrefurl=http%3A%2F%2Fwww.persiansheep.com%2Fpersian-sheep%2Fafrican-imports.aspx&docid=x9kat-K7JCIa9M&tbnid=X_cKRXlh7GLBsM%3A&vet=10ahUKEwjixeb28dLjAhVZDWMBHd_yAxcQMwhWKAYwBg..i&w=1200&h=1121&bih=651&biw=1366&q=sheep%20picture%20african&ved=0ahUKEwjixeb28dLjAhVZDWMBHd_yAxcQMwhWKAYwBg&iact=mrc&uact=8
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Idadi ya 

Mbuzi: milioni 

20 

 

Idadi ya kuku wa 

kisasa: milioni 

40.6 

 

 

Idadi ya kuku 

wa kienyeji:  

milioni 38.5 

  

Idadi ya punda: 

636,997  

 

 

1.3.1 Matokeo ya Tafiti ya mnyororo wa thamani wa maziwa 

 

• Idadi ya ng’ombe wa maziwa mil 6.95 kati 

ya hawa wa kisasa ni 1,294,882 

• Uzalishaji wa maziwa kwa mwaka: bilioni 

lita 2.7 ambapo:  

✓ Lita milioni 900 toka kwa ng’ombe 

wa kisasa (1/3) 

✓ Lita bilioni 1.8 kutoka ng’ombe wa 

asili (2/3) 

• Kuzalisha kwa 

tija (Malisho 

bora, afya ya 

mnyama na 

kuboresha 

mbaari-

improved 

breed) 

• Kupunguza 

gharama za 

uzalishaji haswa 

chakula 

zinazochangia 

25% ili kupata 

faida. 

https://www.google.com/imgres?imgurl=https%3A%2F%2Fupload.wikimedia.org%2Fwikipedia%2Fcommons%2Fb%2Fb2%2FHausziege_04.jpg&imgrefurl=https%3A%2F%2Fen.wikipedia.org%2Fwiki%2FGoat&docid=sd26JhwoFH0CrM&tbnid=Rdg10nEhwUbBbM%3A&vet=10ahUKEwiZnsjP8NLjAhUdA2MBHXxHBJQQMwh1KAEwAQ..i&w=3600&h=3600&bih=651&biw=1366&q=goat%20picture&ved=0ahUKEwiZnsjP8NLjAhUdA2MBHXxHBJQQMwh1KAEwAQ&iact=mrc&uact=8
https://www.google.com/imgres?imgurl=https%3A%2F%2Fzootecnicainternational.com%2Fwp-content%2Fuploads%2F2017%2F04%2FPoultry-Health-Broiler-696x464.jpg&imgrefurl=https%3A%2F%2Fzootecnicainternational.com%2Fpoultry-facts%2Fpotential-wooden-breast-syndrome-causes-broilers%2F&docid=jO3-MhsHYr4KZM&tbnid=P9XuRP7iA7UtxM%3A&vet=10ahUKEwj-ya_m8tLjAhXB8-AKHfjQArMQMwhsKAcwBw..i&w=696&h=464&bih=651&biw=1366&q=broilers%20picture%20&ved=0ahUKEwj-ya_m8tLjAhXB8-AKHfjQArMQMwhsKAcwBw&iact=mrc&uact=8
https://www.google.com/imgres?imgurl=http%3A%2F%2Fsouthafrica.co.za%2Fimages%2Ffree-range-poultry-farming-south-africa-786x416.jpg&imgrefurl=http%3A%2F%2Fsouthafrica.co.za%2Fpoultry-farming-south-africa.html&docid=lAobR71g5IfXqM&tbnid=j2vOn8RjX-vbfM%3A&vet=10ahUKEwjFycyR89LjAhX9BGMBHfibDtIQMwhNKA4wDg..i&w=786&h=416&bih=651&biw=1366&q=african%20local%20chicken%20picture&ved=0ahUKEwjFycyR89LjAhX9BGMBHfibDtIQMwhNKA4wDg&iact=mrc&uact=8
https://www.google.com/imgres?imgurl=https%3A%2F%2Fwww.animalspot.net%2Fwp-content%2Fuploads%2F2017%2F06%2FWild-African-Ass.jpg&imgrefurl=https%3A%2F%2Fwww.animalspot.net%2Fafrican-wild-ass.html&docid=_1YYxjRGnSZP8M&tbnid=Fwlx7zOnS3ofOM%3A&vet=10ahUKEwj3r-G389LjAhUaBGMBHQ0gAcEQMwhCKAkwCQ..i&w=850&h=591&bih=651&biw=1366&q=african%20donkey%20picture&ved=0ahUKEwj3r-G389LjAhUaBGMBHQ0gAcEQMwhCKAkwCQ&iact=mrc&uact=8
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• Usindikaji: 

• Viwanda: 99 (Viwanda vikubwa 5) 

• Uwezo: lita milioni 276.5 kwa mwaka 

• Usindikaji kwa sasa:  lita milioni 70 kwa 

mwaka 

• Kuongeza 

usindikaji zaidi 

ya asilimia 50 

ya uwezo wa 

viwanda, 

kupunguza 

ushindani wa 

maziwa yasiyo 

rasmi (97%) ili 

kuongeza soko 

na uingizaji wa 

maziwa ya unga 

 

• Unywaji maziwa: lita 47 kwa mtu kwa 

mwaka 

• Mapendekezo ya FAO: lita 200 kwa mtu 

kwa mwaka 

 

• Mpango wa 

unywaji maziwa 

mashuleni na 

mikakati ya 

masoko 

 

• Mstari wa juu unaonyesha ongezeko la 

maziwa yanayoingizwa, UHT imepungua 

(msatari wa chini) na maziwa ya unga 

yanaendelea kupanda. (Msatari wa kati)  

• Kuangalia sera 

ya uingizwaji 

wa maziwa ya 

unga bila 

kuathiri 

malighafi hiyo 

(Kujua kiasi cha 

maziwa 

yanayoitajiwa 

na viwanda na 

kuagiza kwa 

pamoja) 
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1.3.2 Matokeo ya tafiti mnyororo wa thamani wa nyama 

 

• Idadi ya wafugaji:  kaya milioni 4.6 

• Wanyama hai wanaouzwa kwa mwaka;  

ng’ombe milioni 2.3, mbuzi milioni 2;  

kondoo milioni 0.4  

• Uboreshaji wa kosaafu 

za mifugo ya asili ili 

kuongeza tija 

 

 

• Ulaji wa nyama kwa mwaka: kilo 15 

• Ulaji wa nyama unaopendekezwa na FAO: 

kilo 50 

• kuhamasisha ufugaji 

bora wa kibiashara 

katika mfumo wa 

ranchi na kuboresha 

malisho 

 

▪ Viwanda : 32 

• Uwezo kwa mwaka:  tani 626,992   

• Uzalishaji/mwaka: tani 81,220  

• Kuendeleza utambuzi 

na usajili wa mifugo 

na kuweka mfumo wa 

ufuatiliaji  

 

• Uzalishaji wa nyama kwa mwaka: tani 

690,629 

• Mahitaji: tani milioni 1.62 

• Uchinjaji (offtake):  asilimia 8-10 kwa 

mwaka 

• Uzito (Carcas weight): kilo 100-175 kwa 

ng’ombe 

 

1.3.3 Matokeo ya tafiti mnyororo wa thamani wa ngozi (2018/19) 

 

Uzalishaji 

• Tani 16,012 kwa mwaka 

• Viatu jozi milioni 1.2  
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•   Mahitaji : jozi milioni 54 kwa mwaka 

 

          Viwanda 

• Idadi 9 

• Uwezo:  Ngozi milioni 17.6 kwa mwaka 

• Uzalishaji : Ngozi milioni 2.8 kwa mwaka  

 

• Serikali isimamie upigaji 

chapa sahihi, uchinjaji, 

uchunaji, uhifadhi, 

madaraja na utunzaji wa 

ngozi; 

• Serikali itoe motisha kwa 

uwekezaji (Mazingira ya 

biashara) 

 

Usafirishaji nje kwa mwaka 

• Ngozi ya Wet blue :  tani 5.4,  Mapato: 

US$ milioni 3.6 

• Ngozi ghafi:  tani 3.6,  Mapato: US$ 2 

mil 

• Nchi/Masoko: China, Kenya, Ethiopia, 

Pakistan, Nigeria 

• Kubaki na tozo ya 10% 

(wet blue) kama 

ilivyoainishwa kwenye 

nchi za EAC 

• Pia kubaki na asilimia 80 

au ongezeko ili kulinda 

viwanda vya ndani. 

 

Uagizwaji wa viatu 

• Jozi milioni 50 kwa mwaka 

• Mrahaba: US$ milioni 39.13 

• Kutoka: China, Italy, Kenya 

• Kuongeza tozo za bidhaa 

za ngozi zinazoingizwa na 

kuboresha utaalam wa 

ndani wa uzalishaji. 

1.3.4 Matokeo ya tafiti mnyororo wa thamani wa kuku 

 

• Wafugaji:  milioni 3.7  

• Idadi ya kuku:  milioni 79.1 

• Kuku wa asili:  milioni 38.5  

• Kuongeza uzalishaji wa 

kuku wazazi. 

• Kuzalisha virutubisho vya 

kutengenezea vyakula 
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• Kuku wa kisasa:  milioni 40.6  

 

vya kuku ndani ya nchi 

ili kupunguza gharama 

za vyakula 

 

• Ulaji wa nyama ya kuku: kilo 2.07 kwa 

mtu/mwaka 

• Ulaji wa mayai: 106 kwa mtu/mwaka 

 

 

• Uzalishaji wa mayai: bilioni 3.6 kwa 

mwaka 

• Uzalishaji wa vifaranga 

 

 

• Viwanda: 10 

• Uwezo:  kuku 39,800 kwa siku  

 

 

1.3.5 Matokeo ya tafiti mnyororo wa thamani wa vyakula vya mifugo 

 

• Mahitaji : tani milioni 2 kwa 

mwaka 

• Uzalishaji: tani 520,000 

(26%)  

• Viwanda: 94 

• Vikubwa: 50 

• Vya kati: 44  

• Kutoa motisha kwa 

wawekezaji kwenye 

vyakula vya mifugo 

• Kusimamia ubora wa 

vyakula  
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• Uagizaji wa vyakula, 

malighafi na vichechemuzi 

Kutoka nchi za Uholanzi, 

Ubelgiji na Malawi 

 

 

1.4 MATOKEO YA TAFITI SEKTA YA UVUVI 

 

 

• Idadi ya Wavuvi : 

202,053   

 

 

• Uzalishaji tani 

389,459.4 

• Maji baridi tani 

85.7% 

• Maji chumvi 

14.3% 

 

• Usafirishaji nje: tani 

38,114  

• Mapato: US$15.6 M 

• Kwenda: Uarabuni, 

Japan Rwanda, 

Malawi, Congo, 

Nchi za Ulaya, 

Israeli 

 

• Ulaji wa samaki 

kwa mwaka: 8.2 

kg 

• Mapendekezo ya 

FAO: kilo 20.3 

kwa mtu/mwaka 

 

 

• Uingizwaji: tani 

22,752  

• Mrabaha: US$ 12.9 

M 

• Kutoka: China, 
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Japan 

 

1.4.1 Matokeo ya Tafiti ya mnyororo wa thamani uvuvi wa Bahari Kuu 

•  

 

• Uvuvi wa Bahari Kuu unafanywa 

sana na meli za kigeni. Uvuvi 

wake hasa ni wa samaki aina 

ya jodari na aina zake kama 

inavyoonyesha katika chati 

katika kipindi cha mwaka 

2001-2014. 

• Taifa liwe na meli za 

uvui wa bahari kuu,  

Ujenzi wa bandari 

 

1.4.2 Matokeo ya utafiti wa Ukuzaji wa Viumbe Maji 

 

 

 

• Idadi ya wafuga samaki: 

27,742  

• Idadi ya mabwawa: 

26,445 

• Idadi ya vizimba: 408 

• Uzalishaji: tani18,081.6  

• Vifaranga: 17,422,776  

• Mashamba: Binafsi 17 

vifaranga 16,822,776   

• Serikali 3 vifaranga 

600,000 

• Lengo: uzalishaji vifaranga 

• Kutoa kodi ya zana za 

uzalishaji katika ufugaji 

wa samaki 

• Kuwekeza katika uzalishaji 

wa vyakula na vifaranga 

bora vya samaki 

• Kupanga maeneo ya 

ufugaji smaki katika 

vizimba na kufanya 

tathmini ya athari ya 

kimazingira 
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ifikapo mwaka 2025 

• Mashamba: Binafsi 

vifaranga milioni 45  

• Serikali vifaranga milioni 

15 

 

2.0 UPATIKANAJI WA MIKOPO KWA WAFUGAJI NA WAVUVI 

Kwa muda mrefu sekta ya mifugo na uvuvi imekuwa ikipata asilimia chini ya mbili ya 

mikopo ya sekta ya Kilimo (TADB, 2018). Hivyo, tumeunganisha wadau na Taasisi za 

kifedha ikiwa na kutangaza fursa zilizopo katika mabenki. Dawati limefanya vikao na 

Benki za TADB, CRDB, NMB, NBC, TPB, na Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF). 

Katika vikao hivi baadhi ya mabenki yalionyesha changamoto kwa kukosekana kwa 

mikopo kwa wafugaji wadogo wadogo, wavuvi na vyama vya ushirika ni kutokana na 

kutokuwa na muundo wa kuwatambua kutokana na shughuli zao kuwa za kuhama 

hama. Kwa sasa tunafanya majaribio ya mfumo unaoitwa ‘UVUVI DATA BASE’ ambao 

umeshasajili wavuvi Zaidi ya 557 wa Mwanza, Geita na Kigoma.  
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Picha za Uvuvi Data Hub (Majaribio) 
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Pia ufuatiliaji wa huduma za dhamana zinazotolewa na PASS, African Guarantee Fund 

(TADB), EFTA (Lease financing) na Shirika la Bima la Taifa umefanyika.  

Katika kipindi cha Oktoba 2018 hadi Jan. 2020 kiasi cha maombi ya mikopo na mifugo 

ni bilioni 104.5. Kiasi kilichotolewa hadi sasa ni bilioni 12. Zaidi ya asilimia 99.9 

imetolewa kwa makampuni na watu binafsi na asilimia ilobakia 0.1 imetolewa kwa 

vyama vya ushirika vya mifugo na uvuvi asilimia sifuri.  

Hivyo vyama vya ushirika kuonekana kotokuwa na nafasi kubwa kwenye uwekezaji 

kuelekea uchumi wa viwanda na kuondoa umasikini. 

        Jumla ya Mikopo iliyotolewa                        

     

                      

2.1 Kuhamasisha vyama vya ushirika na kuviunganisha na taasisi za fedha kwa ajili 

ya mikopo 

2.2 Vyama vya Ushirika vya Wavuvi 

Kuna Vyama vya Ushirika vya Wavuvi 116, kati ya hivyo, vilivyohai ni vyama 89 sawa na 

asilimia 76. 
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UPATIKANAJI WA MIKOPO 

Uratibu wa ufunguzi wa “Mvuvi Account” katika Benki ya TpB kwa Chama Kikuu cha 

Ushirika wa Wavuvi Tanzania (CHAKUWATA) ulifanyika ili kusaidia wadau wa uvuvi 

kuweka akiba na kupata mikopo na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi. Uhamasishaji 

unaendelea kwa wavuvi waweze kutumia fursa hii. 

 

Naibu waziri wa Mifugo na Uvuvi Mh. Abdallah Ulega akionyesha mfano wa kadi ya Mvuvi katika Hafla 

iliyofanyika katika mwalo wa Igombe tarehe 23/09/2019 

Aidha, Wizara kupitia Dawati la Sekta Binafsi inaendelea kuunganisha vyama vya 

Ushirika 39 vya Wavuvi na taasisi za kifedha ili waweze kupata mikopo.  

 

Waziri wa mifugo na uvuvi Mh. Joelson Mpina akionyesha hati ya usajili wa chama cha ushirika 

wa Igombe kwenye uzinduzi kanda ya Ziwa. (Oktoba, 2019) 
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2.3 Vyama vya Ushirika vya Mifugo 

Kuna Vyama vya Ushirika vya Mifugo 89, kati ya hivyo, vilivyohai ni vyama 35 sawa na 

asilimia 35. 

UPATIKANAJI WA MIKOPO 

TADB imeidhinisha mkopo kwa TDCU jumla ya Tshs. 237,970,000/= kwa vyama vya 

CHAWAMU na UWAMWA kwa ajili ya ng’ombe bora 76 na ujenzi wa mabanda bora 25 

ambao umekuwa ukitolewa kwa awamu kulingana na upatikanaji wa ng’ombe. 

Dawati limewatembelea UWAMWA baada ya kupokea ng’ombe hao 25, ng’ombe wote 

wana mimba za miezi mitatu hadi saba na wanatarajia kutoa lita za maziwa kati ya 15 

na 20 kwa siku kulingana. Hata hivyo, taarifa za ubora na uzalishaji wa maziwa 

zitapatikana baada ya ng’ombe hao kuzaa na kuanza kukamuliwa na hii itategemea kwa 

asilimia kubwa matunzo watakayopatiwa ng’ombe hao ikiwa ni pamoja na malisho na 

huduma za afya. 

Chama cha Wafugaji Muheza (CHAWAMU) wameshapokelewa ng’ombe 25 bado 

ng’ombe 26. Ng’ombe wote hawa kwa vyama vyote viwili wamepetikana kutoka kwa 

wafugaji wa Wilaya ya Rungwe.  
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiwasikiliza kwa makini baadhi ya 

wanachama wa Chama Kikuu cha Ushirika wa Ng’ombe wa Maziwa Mkoa wa Tanga (TDCU). 

Pembeni ya Naibu Waziri ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga Bw. Martine Shigella (21.10.2019) 

 

Kuhamasisha taasisi za wizara, wafugaji na wavuvi kwa ajili ya kufanya 

shughuli zao kibiashara ikiwa ni pamoja na kuwaunganisha na taasisi za 

kifedha; 

Dawati limeshiriki katika kuratibu na kupitia Maandiko ya Biashara (Business Plans) ya 

TVLA, NARCO, TAFICO na TALIRI ili kuweza kuwasilishwa katika Benki za Uwekezaji na 

Biashara. Maandiko ya Biashara ya NARCO na TALIRI yamewasilishwa Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo (TADB). Aidha, Andiko la TAFICO liko katika hatua za mwisho za 

ukamilishaji baada ya Mtalaam Mwelekezi kupatiwa vipengele vya masahihisho na 

Wizara. Aidha tunaendelea kufuatilia mwenendo wa mikopo hiyo kwa kushirikiana na 

benki ya TADB kanda ya kati (Dodoma) 

 

Kutoa ushauri wa kitaalamu wa upatikanaji wa mikopo/lease financing, 

maandiko ya biashara, taasisi za dhamana kama PASS na Bima; 

Huduma ya bima 

Benki ya Posta Tanzania na Shirika la Bima la Taifa (NIC) wanaendelea na mchakato 

wa maandaliza ya utoaji wa bima ya mifugo na uvuvi ambayo itakuwa inatumika kama 

dhamana wakati wa uombaji wa mikopo. Kwa sasa NIC wapo kwenye hatua ya kusaini 

treaty (Jan. 2020) ili kuendelea na taratibu za upatikanaji ya huduma ya bima. 

Dhamana za TADB 

Kwa upande wa dhamana ya TADB kupitia dhamana ya AGF ambayo inadhamini 

asilimia 50 ya dhamana bado haijaweza kutumiwa na wafugaji na wavuvi hivyo 

maongezi yanaendelea juu ya kuboresha huduma hii. Kikao cha mwisho kilifanyika 

tarehe 21/01/2020 

Dhamana za PASS 
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Kwa upande wa PASS juhudi tunaendelea kuwaunganisha wadau wenye changamoto 

ya dhamana ikiwa pamoja na Ushirika wa watengenezaji wa bidhaa za Ngozi (TALEPA) 

na vyama vya ushirika wa maziwa Tanga (TDCU). 

Mfano wa utaratibu wa dhamana ya PASS kwa mkopaji wa million 500 ambao hutoa 

asilimia 60 ya dhamana ni kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 2 hapa chini 

Jedwali Na. 2 Utaratibu wa dhamana ya PASS 

Kiasi cha mkopo     500,000,000.00  0.13     

Makato         

Gharama za kuomba (Application fee) 0.625% 
                   
500,000,000          3,125,000.00    

Gharama za andiko la biashara 1.300% 
                   
500,000,000          6,500,000.00    

Gharama ya dhamana (Quarantee fee 
(after loan approval) 1.300% 

                   
500,000,000          6,500,000.00    

Riba (Interest fee (pa reducing)) 13.000% 
                   
500,000,000        65,000,000.00    

Dhamana     500,000,000.00   325,000,000.000      325,000,000.00  
Mchango wa mkopaji 
65% 

Kiasi cha mkopo     500,000,000.00        

 

Lease financing (EFTA) 

Wakopaji wa vifaa/pembejeo vya mifugo na uvuvi wanaweza pata zana kupitia mikopo 

ya EFTA ambapo hulipa malipo ya awali ya asilimia 20 hadi 30 na kifaa kilichonunuliwa 

hutumika kama dhamana.  

Tunaendelea kuunganisha wadau wenye mahitaji hususani wale wenye changamoto ya 

dhamana na wanahitaji vifaa. 

Kufuatilia hali ya mikopo ya wafugaji na wavuvi kwenye taasisi za fedha; 

Katika kipindi cha Oktoba 2018 hadi Januari 2020 jumla ya mikopo ya mifugo na uvuvi 

imefikia Tshs. Bil. 104.46 ambayo ipo kwenye hatua tofauti. Mikopo iliyotolewa na 

kupitishwa (Approved) ni Tshs. Bil 26.15 (bilioni 23.5 mifugo na bilioni 2.6 Uvuvi) na 

mikopo iliotolewa ni Tshs bilioni 12 (bilioni 11.7 Mifugo na milioni 323.8 Uvuvi).  
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3.0 KUTANGAZA FURSA NA KUTATUA CHANGAMOTO ZA UWEKEZAJI NA 

BIASHARA 

3.1 Wadau Waliohudumiwa na Dawati 

Zaidi ya wadau wa Mifugo na Uvuvi 213 wametembelewa/kukutana na kupewa ushauri 

wa kitaalam, vikiwemo viwanda vya kusindika maziwa, nyama, ngozi, samaki pamoja na 

wafugaji wa samaki katika vizimba na mabwawa.  

Mikoa iliyotembelewa ni Dodoma, Njombe, Iringa, Mbeya, Tanga, Rukwa, Katavi, 

Songwe, Kigoma, Ruvuma, Manyara, Mwanza, Simiyu, Geita, Kagera, Mara, Arusha, 

Kilimanjaro, Morogoro, Pwani, Lindi na Mtwara.  

Wizara imeendelea kuongeza ushirikiano na Sekta Binafsi na wadau mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na wadau wa maendeleo kama DALBERG, ANSAF, ASPIRE, WB, TADB, TPB 

Bank, NMB, CRDB, NIC, NSSF, PASS, TPSF na SAGCOT. 

3.2 Mashirikiano katika Utendaji 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia Dawati la Sekta Binafsi limesaini Hati ya Makubaliano 

na Taasisi ya Dalberg na ANSAF (Agricultural Non-State Actors Forum) na utekelezaji 

wa makubaliano hayo umeanza. Ushirikiano huu umeanza kwa kufanya tathmini ya 

mnyororo wa maziwa nchini ambao umeshirikisha Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bodi ya 

Maziwa, NBS, Dalberg na ANSAF. Taasisi hizi zitaongeza nguvu katika mpango kazi wa 

Dawati (Private Sector Desk Action Plan) 

3.3 Makubaliano ya Viwanda vya Kimkakati vya Maziwa 

Dawati kwa kushirikiana na Idara ya Sera na Mipango ya Mifugo iliandaa Mpango wa 

Utekelezaji (Operational Plan) wa viwanda vya maziwa. Aidha, Dawati limewezesha 

Wizara kuingia katika Makubaliano (MoU) na Viwanda Vinne vya kiutekelezaji 

vinavyosindika maziwa yanayokaa muda mrefu bila kuharibika (Ultra Heat Treatment – 

UHT) ambavyo ni ASAS LTD, Tanga Fresh Ltd, MilkCom Ltd na AZAM Dairy Products. 

Lengo ni kuongeza usindikaji wa Maziwa kutoka lita 154,100 hadi lita 284,500 kwa 

siku, sawa na ongezeko la lita 130,500 kwa viwanda vyote kufikia Disemba 2019. 

AZAM. 
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3.6 Viwanda vya Samaki vya Kanda ya Ziwa 

Dawati lilishiriki katika mazungumzo ya kutafuta muafaka wa Kibali cha Mionzi 

kinachotolewa Tume ya Mionzi Tanzania (TAEC) kwa Samaki wanaosafirishwa kutoka 

katika viwanda vya samaki vya Kanda ya Ziwa kwenda nje ya nchi. Wasafirishaji 

walikuwa wanalazimika kupeleka sampuli za samaki Arusha kwa ajili ya kupima na 

kupatiwa kibali cha kusafirisha kila mzigo wa samaki nje ya nchi. Upimaji wa Mionzi 

nchini uko kisheria lakini haufanyiki katika nchi za Uganda na Kenya zinazovua samaki 

pia katika Ziwa Victoria na husafirisha katika soko moja na Tanzania. Aidha, upimaji 

huu haufanywi kwa samaki wanaoingizwa nchini. Dawati liliwasilisha lalamiko hili kwa 

Wizara na kikao kiliandaliwa kwa Taasisi husika. Kufuatana na kikao hiki TAEC 

wamefungua ofisi Kanda ya Ziwa kwa ajili ya kupima sampuli za samaki. Timu ndogo 

ya ufuatiliaji iliundwa kwa ajili ya kuandaa MoU na Wizara kukubaliana juu ya ukubwa 

wa sampuli, muda wa upimaji na gharama.  

Aidha, Dawati liliwasilisha Wizarani changamoto ya slot size ya samaki iliyoruhusiwa 

kisheria ili kuhuisha udhibiti wa urefu wa samaki (slot size) 50-85 cm na nchi za Kenya 

na Uganda ambayo imetatuliwa. 

3.8 Uvuvi katika EEZ 

Dawati la Sekta Binafsi limekuwa likishiriki kutafuta wawekezaji wa Ukanda wa Kiuchumi 

wa Bahari (EEZ) katika Bahari. Kwa sasa, Dawati limefanya mazungumzo na wawekezaji 

wa Mbweni JKT wenye meli mbili zenye urefu wa mita 24 na 22 zilizotaifishwa na 

serikali baada ya kukamatwa zikisafirisha madawa ya kulevya katika Bahari ya Hindi. 

Meli kubwa ina uwezo wa kubeba tani 40 za samaki na ndogo tani 20. Dawati 

limetembelea na kujionea meli hizo. Baada ya kikao cha majadiliano, Wizara 

ilipendekeza Wizara ya Ulinzi iombe fedha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili 

ya matengenezo ya Meli hizi na kuendeshea mradi kwa kuambatisha andiko la mradi. 

Aidha, kumefanyika mazungumzo na Mwekezaji wa jijini Dar es Salaam ambaye 

ameonyesha nia ya kufanya uvuvi wa EEZ kwa kushirikiana na wawekezaji kutoka nje 

ya nchi. Kwa sasa anaandaa andiko ili kupata tathmini ya mradi. 
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3.9 Kiwanda cha nyama cha TANCHOICE 

Kuendelea kutatua changamoto ya kiwanja alichofanya ujenzi wa kiwanda cha nyama 

huko Soga Mkoa wa Pwani kuanzia mwaka 2017 

3.11 KUSHUGHULIKIA HOJA ZA WAWEKEZAJI 

Na. Wadau Hoja Hatua iliyochukuliwa 

1 Kiwanda cha 

Nyavu A to Z  

TBS kuchelewesha kuwapatia 

kiwanda cha nyavu A-Z kibali cha 

kuendelea na uzalishaji baada ya 

kukaguliwa. 

Dawati liliongozana na 

Meneja wa Kiwanda cha A-Z 

makao makuu ya TBS -kibali 

kilitolewa 

2 Silverlands  Kutozwa kwa kodi na TRA kwa 

bidhaa ya DL Metionine toka nje 

ambayo ni kiambatishi katika 

vyakula vya mifugo.  

 

Wizara ilipeleka barua ya 

maombi ya kusamehewa 

kodi kwa Kamishna wa TRA 

yenye Kumb. Na. PD 

122/186/01/95 ya tarehe 17 

Decemba, 2018 -  msamaha 

wa kodi ulitolewa  

Katika usafirishaji wa vifaranga 

kupeleka Dar es Salaam kampuni 

ilipata vikwazo mara mbili vya  

malipo ya vifaranga hivyo   

Ufafanuzi ulitolewa na 

maafisa wa Wizara na 

kuwaruhusu kuendelea na 

safari. 

3 AKM Gliter  Kufuatilia mkopo wa TADB Mkopo huu unaendelea 

kufuatiliwa  

Kuomba msamaha wa kodi TRA 

kwa vifaa vilivyoagizwa kutoka nje 

na Kampuni kwa ajili ya uzalishaji 

wa kuku. 

Dawati lifuatilia TRA lakini 

ikaonekana vifaa 

vilivyoagizwa havipo kwenye 

orodha ya msamaha hivyo 

vililipiwa. 

Kuomba wizara ishughulikie 

makampuni 14 yasiyosajiliwa yenye 

kusambaza kuku aina ya Kroiler. 

Wizara inaendelea kufuatilia 

kampuni hizi kujishughulisha 

na biashara bila kukamilisha 

taratibu 

4 Farmbase Vs 

TRA mara 3 

 

TRA kuwatoza malipo ya Ongezeko 

la Thamani (VAT) kwa viuatilifu vya 

dawa ya kuogesha mifugo  

PARANEX  

Malipo yalifanyika -  maombi 

ni kufuatilia mabadiliko ya 

kodi kwa viuatilifu 
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5 Marenga Millers 

Vs TBS 

 

Mfumo wa ukaguzi wa bidhaa 

katika nchi inapotoka- Pre- 

Shipment Verification of Conformity 

(PVoC) ulichelewasha mzigo kutoka 

Uholanzi kwa Zaidi ya miezi miwili 

Wizara iliandikia barua TBS 

kwa ajili ya ombi la 

kufanyiwa ‘Destination 

Inspection’. Pia kampuni 

ilishauriwa kuomba daraja A 

la ukaguzi wa mizigo yao 

kwa haraka 

6 MilkCom (Dar 

Fresh) 

Maombi TANESCO ya kuongezewa 

nishati ya umeme kufikia megawati 

8 kulingana na mahitaji ya kiwanda 

yamechukua muda mrefu na 

ukatikaji umeme umekuwa mara 

kwa mara hivyo kuathiri ubora wa 

maziwa na shughuli za kiwanda. 

TANESCO waliongeza 

megawati 5 na ahadi ya 

kufikisha 8 ilitolewa 

 

Barabara ya kwenda kiwandani 

ilikuwa mbovu sana na wakati wa 

mvua magari yalikuwa yanakwama. 

Barabara ilirekebishwa kwa 

kiwango cha changarawe na 

hivyo inapitika wakati wote 

8 TALIRI- Tanga Mfumo kutowaruhusu kukopa fedha 

kutoka kwenye Taasisi za fedha 

Wameombewa kibali kutoka 

kwa Msajili wa hazina 

9 Kiwanda cha 

AZAM 

Kufungwa kwa kiwanda baada ya 

ongezeko la tozo ya maziwa 

yanayotoka nje ya nchi kutoka Tshs 

150/-hadi Tshs. 2,000/- kwa lita.  

Kushirki katika timu ya 

ushauri iliyowasilisha 

mapendekezo na serikali 

iliridhia AZAM kutozwa Tshs. 

2,000/ kwa kilo ya maziwa 

ya unga ambayo inazalisha 

lita 8 za maziwa ya maji 

hivyo kufanya tozo ya Tshs. 

250/= kwa lita. 

Kiwanda kilifunguliwa na 

kinaendelea kushirikiana na 

Wizara katika kuongeza 

usindikaji wa maziwa 

kutumia maziwa ghafi 

kutoka kwa wafugaji wa 

Mikoa ya Dar es Salaam na 

Pwani. 

10 Aquasol Limited Upatikanaji wa hati miliki ya ardhi 

kutoka kwa Kamishna wa Kanda ya 

Ziwa na kukataliwa kwa hati ya 

Wizara ililiandika barua kwa 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Ardhi Nyumba na Maendeleo 
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kimila katika kupata mkopo toka 

TADB 

ya Makazi - ufafanuzi 

ulitolewa kuwa Hati ya 

Kimila ina hadhi sawa na 

Hati Miliki ya Ardhi.  

11 Viwanda vya 

Samaki vya 

Kanda ya Ziwa 

vya: Nile Perch 

Ltd, Omega Fish 

Ltd, Tanzania 

Fish Processors, 

Natures Fish 

Ltd, Victoria 

Perch Ltd na 

Supreme Perch 

Ltd (Vick Fish) 

Uhitaji, gharama na upatikanaji wa 

Hati ya Mionzi (Radiation 

Certificate) kutoka Tume ya Mionzi 

Tanzania (TAEC) kulingana na 

Sheria ya Mionzi ya mwaka 2003 

wakati nchi za Uganda na Kenya 

hazihitaji hati hiyo pamoja na soko 

ni moja na samaki ni kutoka Ziwa 

moja. 

Kikao kilifanyika kati ya 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

Wizara ya Viwanda na 

Biashara, TAEC na wadau 

wengine kwa ajili ya kujadili 

swala hili- TAEC imefungua 

ofisi Mwanza badala ya awali 

ya Arusha iliyokuwa inafanya 

zoezi kuchukua muda mrefu.  

Ukubwa (Slot size) kuanzia 

sentimita 50- 80 unaokubalika 

kisheria wa samaki wanaovuliwa na 

kupelekwa viwandani  

Wizara imeondoa ukomo huo 

ili kuleta ushindani wa 

kibiashara.  

12 Wadau wa 

Uvuvi 

Leseni za uvuvi kukatwa kila wilaya 

 

 

 

 

Kukataliwa kupewa mikopo kwa 

wadau wa uvuvi na taasisi za fedha 

(mabenki) na wadau kushindwa 

kuweka akiba Benki 

Marekebisho madogo ya 

kanuni ya uvuvi yalifanyika 

na sasa wavuvi 

wanaruhusiwa kukata leseni 

moja katika eneo moja la 

mavuvi (water body) 

 

Kuratibu zoezi la ufunguzi wa 

Mvuvi Account katika Benki 

ya TPB ili kusaidia wadau wa 

uvuvi kuweka akiba ya fedha 

na kupata mikopo.  

13 (Mwekezaji wa 

vizimba 

Mwanza) 

Kufuatilia uwekezaji wa vizimba vya 

samaki. 

Alipatiwa mkopo kwa ajili ya 

uwekezaji  

14 West 

Kilimanjaro 

Dairy Product 

(WKDP) 

Kiwanda kinaomba eneo la hekta 

tano ili kiweze kuwekeza kiwanda 

cha maziwa 

Ufuatiliaji wa ombi hili 

unaendelea 
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4.0 KUITANGAZA SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI 

4.1 Ushiriki katika maonesho 

Dawati la Sekta Binafsi limekuwa likishiriki katika kazi mbalimbali za Wizara na Sekta 

Binafsi. Dawati limeshiriki katika maonesho ya Saba Saba ya mwaka 2019 katika 

Uwanja wa Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam na Nane Nane 2019 katika Viwanja vya 

Nyakabindi Mkoani Simiyu na Viwanja vya Zuguni Mkoani Dodoma. Katika maonyesho 

yote Dawati limekuwa likikutana na wawekezaji na kushiriki katika kutoa mada za 

maendeleo ikiwa ni pamoja na kugawa vipeperushi kwa wadau wanaotembelea 

maonesho na ofisi ya Dawati. Pia, kuna mabango, fulana na kofia zinazotambulisha 

Dawati.  

Aidha, Dawati limekuwa likishiriki kutoa mada za uwekezaji na fursa za sekta ya mifugo 

na uvuvi katika vyombo vya habari kama redio, TV na mitandao ya kijamii. Dawati 

limejitangaza kupitia vipindi vinavyorushwa na kupitia vipindi vinavyoandaliwa na 

Kitengo cha Habari cha Wizara na Kipindi cha ASDP II kilichoandaliwa na Wizara ya 

Kilimo. Jumla ya vipindi sita (6) vimeandaliwa kwa mwaka 2018/19 katika vyombo vya 

habari. 

Vile vile, Dawati limekuwa likitoka katika Makala mbalimbali za magazeti ya serikali na 

binafsi kama Habari Leo, Mwananchi na Daily News. 

Mafanikio ya Dawati la Sekta Binafsi 

i) Kuandaa na kusimamia mandalizi Mipango ya Biashara (Business Plans) kwa 

Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi za za NARCO, TALIRI, TAFICO 

na TVLA kwa ajili ya kupata mikopo na kuongeza uwekezaji; 

ii) Kuandaa kanzidata (database) ya Mifufo na Uvuvi kwa ajili ya kuweka muundo 

wa utambuzi wa wafugaji na wavuvi. Kwa sasa, vyama vya Ushirika vya Wavuvi 

vimeingizwa katika mfumo kwa majaribio ya awali; 

iii) Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa kutoa jumla ya shilingi 50,000,000/= kwa 

Vyama vya Ushirika vitano (5) vilivyo katika halmashuri hiyo ili kuongeza mtaji 

wa uwekezaji; 
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iv) Kushiriki kwenye mijadala ya kisera iliyotoa fursa za kujengwa na upanuzi wa vya 

maziwa (Galaxy Food and Beverages), ngozi (ACE Leather, Necai), nyama 

(SAAFI, Necai, Ngulu Hill, TANCHOICE) na uvuvi (); 

v) kama Ngulu Hill, upanuzi wa Kiwanda cha ngozi cha ACE Leather, Morogoro. 

vi) , Kiwanda cha Maziwa cha kiwanda cha mabondo 

 

Changamoto za Utekelezaji 

i) Dawati kutokuwa na rasilimali za kuweza kufika katika eneo kubwa la nchi; 

ii) Mikopo kutotolewa kwa wakati. Kuchelewa kutolewa kwa mikopo kutokana na 

Bodi ya Maendeleo ya Kilimo kuisha muda wake; 

iii) Wavuvi na wafugaji kutokufanya shughuli zao kibiashara hivyo kupelekea 

kutopatiwa mikopo kirahisi na kutokupata faida (kutokuweka kumbukumbu 

katika shughuli zao); 

iv) Biashara nyingi kutokufanya vizuri kutokana na changamoto ya usimamizi na 

muundo wa utaalamu wa kusimamia biashara hizo (Composition of Board of 

Directors); na 

v) Taasisi za Fedha kutokuwa na wataalam wa ushauri kwenye maeneo ya biashara 

ya mifugo na uvuvi japo kuna fursa kubwa, hivyo, kuziona ni biashara zenye risk 

kubwa ya uwekezaji. 


